ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
เมษายน 18, 2024, 10:27:19 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  ดอยอ่างขาง แนะนำเส้นทาง รูปภาพที่เที่ยวดอยอ่างขาง ที่พักบนดอยอ่างขาง  |  หัวข้อ: สอบถามจากดอยอ่างขางไปม่อนแจ่มครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามจากดอยอ่างขางไปม่อนแจ่มครับ  (อ่าน 21087 ครั้ง)
Puripong
Newbie
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 12:28:49 AM »

คือมีโปรแกรมช่วงวันที่ 22-25 โดยวันแรก (22) จะอยู่ในตัวเมือง แล้ว 23 ไปรับรถเช่าตอน 11 โมงแล้วขับขึ้นดอยอ่างขางเลย ผมดูกระทู้นี้ - http://www.tripchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,4374.0.html เข้าใจเส้นทางแล้ว ทีนี้วันที่ 24 ผมจะเดินทางไปพักต่อที่ม่อนม้ง (ใกล้ม่อนแจ่ม) ผมรบกวนสอบถามดังนี้ครับ

1. เส้นขาลงจากอ่างขางไปม่อนแจ่ม ยังลงทางเมืองงายได้หรือเปล่าครับ อ้อมมั้ย หรือควรลงทางไชยปราการครับ

2. ระหว่างทางจากอ่างขางไปม่อนแจ่ม มีจุดแวะตรงไหนน่าสนใจบ้่างครับ

3. ช่วงวันที่ 23-24 รถบนเขาเริ่มเยอะหรือยังครับ ผมไม่กลัวการขับขึ้นลงเขาเท่าไหร่แต่กลัวรถเยอะแล้วช้า ๆ ติดเป็นแพหรือต้องเบี่ยงออกขวาตรงช่วงโค้งหักศอกขึ้นอะไรแบบนี้มากกว่าครับ

ผมมีประสบการณ์ขับที่เขาค้อและภูทับเบิก ถือว่ายังน้อยมาก และนี่เป็นครั้งแรกสำหรับการขับขึ้นเขาและดอยที่เชียงใหม่ ถ้าท่านใดมีคำแนะนำก็ขอบคุณครับ ใช้รถเกียร์ออโต้ 1.8 นั่งกัน 2 คนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2013, 12:30:53 AM โดย Puripong » บันทึกการเข้า
Pitibank
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 10:34:41 AM »

ข้อ 1 ดอยอ่างขางมีทางลงไปที่สี่แยกเมืองงาย อ.เชียงดาว ถนนสาย 107 เชียงใหม่-ฝางได้ครับ จะผ่านบ้านอรุโณทัย เป็นหมู่บ้านชาวจีนยูนนาน ผ่านโครงการหลวงหนองเขียว แถวนี้มีกลุ่มชาวอาข่า ลาหู่ ไทใหญด้วยครับ แต่เป็นถนนบนดอย อาจมีลูกรังบางช่วง ผมไม่เคยมาสายนี้ครับ ถ้าอยากเที่ยวแนววิถีชีวิตหรือแนวเกษตรกรรรม แวะโครงการหลวงหนองเขียว จะออกที่แยกเมืองงายได้ครับ ทางที่ดีแนะนำกลับทางไชยปราการครับ ถนนนอาจมีโค้ง 2 เลนสวนกันเยอะ แต่ลาดยางทั้งทาง ป่าเยอะ แนะนำให้แวะเชียงดาวฮิลลล์ รีสอร์ท บรรยากาศดีน่าถ่ายภาพครับ มีทะเลสาบ พอออกจาก อ.ไชยปราการเข้าเชียงดาวจะมีด่านตรวจ เตรียมบัตรประชาชนด้วยครับ

ข้อ 2 อ่างขาง ม่อนแจ่ม จุดแวะจะมีไร่พุทราน้ำนม ไร่ส้มที่เชิงดอยอ่างขาง หน้าหนาวส้มเยอะขายทั้งทางครับ แวะเชียงดาวทฮิลล์ รีสอร์ท บ้านควายไทยที่แม่แตง วัดบ้านเด่นที่แม่แตงก็สวยครับ เข้าไปในตัวอำเภอนิดเดียว จากนั้นเลี้ยวเข้าแยกสะเมิงที่แม่ริม ปากทางจะมีตลาดขายเสื้อผ้าชาวม้ง จะผ่านคุ้มเสือ สนามยิงปืน ฟาร์มกล้วยไม้ ฟาร์มงู ฟาร์มแมลง ปางช้างแม่สา น้ำตกแม่สา สวนพฤกษศาสตร์สิริกิติ์ บ้านโต้งหลวง ( ค่าเข้า 500บาทต่อคนเป็นหมู่บ้านศึกษาวิถีชาวปกาเกอะญอ กะเหรี่ยงคอยาว ลาหู่ ดาระอั้ง-ปะหล่อง) ค่าเข้าสถานที่ท่องเที่ยวเหล่านี้คอนข้างแพงครับ เป็นธุรกิจชาวต่างชาติ

ข้อ 3 หน้านี้ high season รถเยอะแน่ครับ โดยเฉพาะทางเข้าม่อนแจ่มตั้งแต่ปากทางไปอีก 6 กม.รถติดครับ ทางแคบและชัน รถต้องสภาพดี ยางรถดีครับ แต่ยางรั่วบนม่ินแจ่มที่บ้านม้งมีที่ปะยางอยู่ แต่อ่างขางรถอาจไม่ติดมาก ถนนกว้างอยู่ครับ ถนนเชียงใหม่-ฝางก็ขับได้เรื่อยๆ
Pongsiam
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 12:48:51 PM »

1 ทางขึ้นลงดอยอ่างขาง มี 2 เส้นทางครับ คือขึ้งลงทาง อ.เมืองงาย ผ่านบ้านอรุโนทัย กับ ทางขึ้นลงที่ อ.ไชยปราการ ครับ แต่เส้นทางที่ อ.เมืองงาย ผ่านบ้านอรุโนทัย เส้นทางอาจมีหลุมขรุขระบ้างและค่อนข้างจะเปลี่ยวพอสมควรครับ ถ้าขึ้นลงเวลา เช้าหรือเย็น มากไป ไม่ควรใช้เส้นทางนี้ครับ แต่ทางขึ้นลงที่เส้นทาง อ.ไชยปราการ จากแยกเมืองงายไป อ.ไชยปราการ เส้นทางขับง่าย ถนนกว้าง มีขึ้นเขาบ้างก่อนจะถึง อ.ไชยปราการ แต่พอเลี้ยวขึ้นดอยอ่างขาง เส้นทางจะชันมากระยะทางแค่ 32 กิโลเมตร แต่ชันและโค้งหักศอกเป็นบางช่วงขับง่ายครับถนนดี ถ้าจะให้ผมแนะนำ อาจจะขึ้นทาง ไชยปราการ แล้วลงทาง อรุโนทัย หรือขึ้นทาง อรุโนทัย ลงทาง ไชยปารการก็ได้ครับ (แต่ความเห็นส่วนตัวผม ผมขึ้นลงทาง ไชยปราการ ผมว่า ขับง่ายกว่าครับ ) ระยะทางไกลไหม อ้อมรึเปล่า ? ผมว่าพอ ๆ กันครับ

2 จุดแวะชมหรือสถาณที่ท่องเที่ยว ที่ อ.เชียงดาว มี วัดถ้ำเชียงดาว และที่ อ.ไชยปราการ มี บ้านไม้หอมฮิโนกิ ครับ

http://www.kammatan.com/board/index.php?topic=497.0
 http://www.klongdigital.com/webboard3/50721.html

ส่วนทางขึ้นม่อนแจ่ม สถาณที่ท่องเที่ยว ตามกระทู้ข้างบนครับ

3 ใช้รถเกียร์ออโต้ 1.8 ผู้โดยสารแค่ 2 คน ขับขึ้นลงสบายครับ
konhuleg
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 12:54:42 PM »

ว่าจะตอบข้อ 2 แต่มีคนตอบไปแล้ว ฮ่าๆๆ ตามนั้นครับ ขอให้สนุกกับการเที่ยว
Puripong
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 04:26:02 PM »

ขอบพระคุณทุกท่านเป็นอย่างสูงครับ

903 903

ปกติไปที่เชียงใหม่มีแต่คนพาเที่ยวครับ คราวนี้ลุยเองเลยต้องถามเยอะหน่อย

901 901
Pongsiam
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 12:01:11 AM »

ยินดีมากครับ ถ้าสงสัยหรืออยากสอบถามเรื่องอะไรผมยินดีให้คำแนะนำครับ โทรมาได้ที่ 0843636353 ผมชื่อ โป้ง ครับผม

http://www.tripchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,7335.0.html#.UozqUtI9Ooo
kapunk
Sr. Member

สนใจติดต่อ Tel : Dtac 087-3013908

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 08:31:04 AM »

ขออนุญาติตอบในมุมมองของแอนนะคะ

สำหรับคนที่จะเดินทางขึ้นอ่างขาง แต่ไม่ชินเส้นทางสภาพดอยสูง หักศอก

ขาไปให้เลือกเส้นทางผ่านทางอรุโณทัย ตามกระทู้ของเว็บ tripchiangmai นั้น ถูกต้องแล้วค่ะ

http://www.tripchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,4374.0.html#.Uo6udtK8Blg

ถ้าถามว่าขับอ้อมมั้ย หรือไกลกว่ากันมั้ย หากจะเทียบระหว่างเส้นทางสายเก่าที่ผ่านไชยปราการ

สำหรับแอนคิดว่าระยะทางอาจจะดูไกลกว่าเล็กน้อย แต่เส้นที่คุณเลือก น่าจะปลอดภัยกว่า เนื่องจากเส้นทางไม่มีโค้งหักศอกมากเท่ากับด้านหน้า

เหมาะสำหรับผู้ขับขี่ซึ่งไม่ชินกันเส้นทางสภาพดอย

และสองข้างทางก็จะมีที่แวะถ่ายภาพสวย ๆ อยู่หลายที่ ไม่แพ้เส้นไชยปราการเลยค่ะ

ส่วนขากลับ จะเลือกกลับทางเดิม หรือ ลงมาทางด้านหน้าก็ได้ แต่จะเสียวหน่อย แต่ถึงไว

เส้นทางนี้จะลาดชันมาก ควรขับด้วยความระมัดระวัง

ที่แน่ ๆ ทั้ง 2 เส้นทาง ต้องเช็คสภาพรถ  และคนขับรถให้พร้อมในทุก ๆ เรื่องนะคะ

ส่วนเรื่องสถานที่เที่ยวที่น่าสนใจ บนดอยอ่างขางมีอะไรบ้าง

อ่านได้ที่กระทู้นี้นะคะ แอนเคยตอบไปแล้ว

http://www.tripchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,7206.0.html#.Uo6xZNK8Blg

ส่วนเส้นทางระหว่างอ่างขาง - ม่อนแจ่มมีมากมาย

หลัก ๆ ก็จะมี

อ.เชียงดาว เช่น วัดถ้ำเชียงดาว ปางช้างเชียงดาว 

อ.แม่แตง    เช่น ปางช้างแม่ตะมาน ปางช้างแม่แตง  หรือจะแวะล่องแก่ง หรือล่องแพ ทานอาหารที่ แก่งกึ๊ด ก็ได้นะคะ

อ.แม่ริม      เช่น  ม่อนแจ่ม  ไร่องุ่น ไร่สตรอเบอรรี่ บ้านม่อนม่วน(ระเบียงคุณย่า จากละคร ธรณีนี่นี้ใครครอง) สวนพฤษศาสตร์พระนางเจ้าสิริกิตต์ ปางช้างแม่สา

ศูนย์ฝึกลิง สวนเสือ กระเหรี่ยงคอยาว น้ำตกแม่สา เป็นต้นค่ะ

ยังไงก็ขอให้ทุกท่านมีความสุขในการมาเที่ยวเชียงใหม่ในหน้าหนาวนี้นะคะ  :16: :16: :16:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2013, 08:33:37 AM โดย kapunk » บันทึกการเข้า

บริการสี่ล้อแดงนำเที่ยว  เชียงใหม่ - เชียงราย - ปาย -แม่ฮ่องสอน

สนใจติดต่อสอบถามได้ที่ 087-3013908 Dtac แอน ค่ะ

https://www.facebook.com/nooanne.redcartour?ref=hl

แอ่วเจียงใหม่อย่างม่วนใจ๋ ไปแอ่วกะเฮาได้เน้อเจ้า[
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  ดอยอ่างขาง แนะนำเส้นทาง รูปภาพที่เที่ยวดอยอ่างขาง ที่พักบนดอยอ่างขาง  |  หัวข้อ: สอบถามจากดอยอ่างขางไปม่อนแจ่มครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »