ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
เมษายน 19, 2024, 07:34:44 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  แนะนำ ตลาดเชียงใหม่ กาดเจียงใหม่ กาดหมั้ว  |  หัวข้อ: ตลาดนััด โลตัสคำเที่ยง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตลาดนััด โลตัสคำเที่ยง  (อ่าน 5858 ครั้ง)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 06:22:16 PM »

ใครที่ชอบอะไรเยอะๆ ก็ต้องมาที่นี่เลยค่ะ ตลาดนัดโลตัสคำเที่ยง โอ้โห ที่นี่มีของขายเพียบเลยค่ะ ไม่ว่าจะเป็นเสื้อผ้า รองเท้า อาหาร ขนม เป็นตลาดที่ใหญ่มากเลยค่ะ กินบริเวณที่จอดรถของโลตัสไปด้านหนึ่งเลย ตลาดนี้จะมีทุกๆ วันพุธ พฤหัสบดี และวันศุกร์ค่ะ เริ่มตั้งร้านกันตั้งแต่ 5 โมง จนถึง น่าจะประมาณ 3-4 ทุ่มค่ะ

* Lotusew6.jpg (72.61 KB, 500x375 - ดู 3290 ครั้ง.)

* Lotuskhg7.jpg (105.34 KB, 500x375 - ดู 3389 ครั้ง.)

* Lotushgts1.jpg (87.76 KB, 500x375 - ดู 3243 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 06:25:28 PM »

โลตัสคำเที่ยงก็อยู่ติดกับตลาดคำเที่ยงค่ะ ที่ขายพันธุ์ปลาสวยงามต่างๆ ขายพวกต้นไม้  อุปกรณ์ทำสวน น่าเดินชมมากๆ เพราะความเขียวขจีและความสดชื่นและสวยงามของดอกไม้นานาชนิด

คิดว่าในวันธรรมดาผู้คนที่มาช็อปปิ้งหรือมากินข้าวที่โลตัสนี้ก็มีตามปกติทั่วไปแต่ถ้าเป็นวันที่มีตลาดนะคะ คนก็จะเยอะมากขึ้นเป็นสามเท่าเลยค่ะ เพราะตลาดนี้มีครบทุกอย่างเลยค่ะ อาหารหลากหลาย ไม่ว่าจะเป็นพวกลูกชิ้น อาหารเมือง อาหารทอดๆ ขนม น้ำต่างๆ

เดินมาด้านหน้าของตลาดก็จะพบกับเรือหงส์ยังที่มีเสียง โป้งฉึ้ง โป้งฉึ้ง เป็นเสียงฆ้อง เสียงฉาบ เห็นแล้วคิดว่ามาเล่นกันทั้งวง แต่ไม่น่าเชื่อทุกอย่างนี้ควบคุมโดยคนคนเดียวคือคุณลุงคนนี้ค่ะ การทำแบบนี้เค้าเรียกว่าระบบกลไกโดยการโยกคันโยก เห็นแล้วน่าทึ่งมากค่ะ เป็นภูมิปัญญาของคนไทยอย่างหนึ่งก็ว่าได้

* Lotuslnk4.jpg (93.6 KB, 500x375 - ดู 3568 ครั้ง.)

* Lotushj2.jpg (72.72 KB, 500x375 - ดู 3102 ครั้ง.)

* Lotusmc3.jpg (109.02 KB, 500x375 - ดู 3089 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 06:27:02 PM »

เดินต่อมาอีกหน่อยก็มาเจอกับร้านนี้เลย เป็นร้านโปรดของผู้เขียนเลยค่ะ คือร้านขายแมลงทอด มีมากมายหลากหลายให้เลือกกันเลยค่ะ ไม่ว่าจะเป็น แมงกุ๊ดจี่ หรือแมลงกลิ้งขี้ จิ้งหรีดขาดเล็ก และขนาดใหญ่ ดักแด้ของตัวไหม ตัวอ่อนของจักจั่น ตั๊กแตนขนาดต่างๆ ตั้งแต่ตัวเล็กๆ ไปจนถึงตั๊กแตนบาทังก้าเลยค่ะ และแมงดาน้ำจืด แมลงพวกนี้มีโปรตีนที่เป็นประโยชน์กับร่างกายมากทีเดียวค่ะ ไปตลาดนัดคำเที่ยงครั้งไหนก็อดแวะไม่ได้เลยค่ะ ชอบมาก เป็นร้านโปรดประจำตลาดนัดแห่งงนี้

* Lotus_vsb8.jpg (186.79 KB, 500x667 - ดู 3144 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 06:31:26 PM »

บางครั้งที่มาตลาดนัดที่นี่ก็จะเห็นไม่ว่าจะเป็นเด็กนักศึกษาจากสถาบันต่างๆ และน้องๆ นักเรียนจากโรงเรียนต่างๆ มาเรี่ยไรเพื่อหาทุกไปออกค่ายอาสา เพื่อช่วยเหลือตามโรงเรียนยากจนในชนบท เห็นแล้วน่าชื่นชมนะคะ เห็นเยาวชนรุ่นใหม่ได้ทำกิจกรรมที่สร้างสรรค์ ดีกว่าไปทำอะไรที่ไม่ดี ไม่ว่าจะเป็นการกินเหล้า หรือติดยาเสพติด เป็นตัวอย่างที่ดีมากเลยค่ะ

ตลาดนัดโลตัสคำเที่ยงอยู่ไม่ไกลค่ะ ใครว่างๆ ก็แวะมาที่นี่ในวันที่เค้ามีตลาดนัดนะคะ รับรองเดินสนุก เดินเพลินแน่ๆ ค่ะ ชวนเพื่อๆ มาเดินไปเม้าไปก็สนุกไปอีกแบบ เดินกับพ่อแม่ญาติพี่น้องก็เป็นบรรยากาศที่อบอุ่นดีค่ะ มากันเยอะๆ นะคะ

* Lotusnf5.jpg (140.55 KB, 500x667 - ดู 3260 ครั้ง.)
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  แนะนำ ตลาดเชียงใหม่ กาดเจียงใหม่ กาดหมั้ว  |  หัวข้อ: ตลาดนััด โลตัสคำเที่ยง « หน้าที่แล้ว ต่อไป »