ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 28, 2024, 09:37:22 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  เชียงใหม่ ร้านอาหาร - แนะนำร้านอาหาร อร่อย ในเชียงใหม่  |  ร้านอาหารญี่ปุ่นเชียงใหม่  |  หัวข้อ: บ้านกระทะเหล็ก (Teppan House) - อาหารปรุงด้วยหัวใจไม่ใช่แค่ฝีมือ 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านกระทะเหล็ก (Teppan House) - อาหารปรุงด้วยหัวใจไม่ใช่แค่ฝีมือ  (อ่าน 3306 ครั้ง)
lady darika
Full Member

« เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 09:53:36 PM »

บ้านกระทะเหล็ก (Teppan House) - อาหารปรุงด้วยหัวใจไม่ใช่แค่ฝีมือ

credit:https://www.facebook.com/TeppanHouse?fref=ts

คนชอบกิน จะไกลแสนไกลแค่ไหน ไปยากอย่างไร ถ้าเขาว่าดี เขาว่าอร่อยก็ย่อมอยากไปลองชิมให้รู้ด้วยตัวเอง เลดี้ ดาริกาไม่รักษาหุ่น มีเรื่องกินที่ไหนก็อยากจะกินกับเขาด้วย ยังไม่ถึงขั้นนักชิมมืออาชีพหรอกนะคะ ก็แค่นักอยากกินเท่านั้นเอง เมื่อไม่นานมานี้บังเอิญมีเพื่อนๆ แนะนำมาว่ามีร้านอาหารสไตล์ญี่ปุ่นอร่อยๆ ราคาสมเหตุสมผล นักอยากกินอย่างฉันหรือจะพลาด จัดแจงหาเวลาไปเยี่ยมชิมฝีมือเชฟดูสักหน่อย ร้านนี้ชื่อว่า “บ้านกระทะเหล็ก” ค่ะ อยู่นอกเมืองเชียงใหม่ออกไปไกลเหมือนกัน แต่กระซิบบอกเพื่อนๆ ไว้ก่อนตรงนี้เลยว่า...รับรองติดใจชัวร์ ออกตัวแรงขนาดนี้ ไม่ได้ค่านายหน้าค่าโฆษณาอะไร แต่นำเสนอเพื่อนๆ ด้วยความชอบล้วนๆ

ออกจากเมืองเชียงใหม่ เริ่มจากสี่แยกกาดต้นพะยอม เลียบคันคลองชลประทานลงมาทางใต้ มุ่งหน้าไปทางอำเภอหางดง ขับตรงไปไกลหน่อยนะคะ ประมาณ 9 กิโลเมตรจนถึงสี่แยกวัดต้นเกว๋น กลับรถมาประมาณ 1.5 เมตร สังเกตโรงไฟฟ้าเล็กๆ มีทางเข้าหมู่บ้าน (ไม่สังเกตดีๆ ระวังขับเลยนะคะ เพราะทางเข้าหมู่บ้านนี้ อารมณ์ทางเข้าหมู่บ้านชนบทเล็กๆ เองค่ะ อย่าเพิ่งจินตนาการไปว่าเป็นหมู่บ้านจัดสรรหรูๆ นะคะ) มีป้ายบอกทาง “บ้านกระทะเหล็ก” อยู่ด้านหน้า เลี้ยวเข้าไปตามทางเล็กๆ นั้นประมาณ 200 เมตร สังเกตป้ายร้านด้านซ้ายมือค่ะ

ร้าน “บ้านกระทะเหล็ก” เป็นอาคารโปร่งๆ สร้างง่ายๆ แต่เก๋ไก๋ ตั้งอยู่ด้านหลังบ้านของคุณเชฟเจ้าของร้านเอง เรียกได้ว่าอินดี้มากๆ ค่ะ ตอนแรกที่เข้ามาตามเส้นทางนี้ ฉันเองก็นึกแปลกใจว่ามาถูกทางไหม เพราะไม่คิดว่าจะมีร้านอาหารตั้งอยู่ในหมู่บ้านชนบทห่างไกลแบบนี้ ความที่ตั้งอยู่ไกลจากตัวเมืองนี่เอง ทำให้ร้านนี้มีบรรยากาศเงียบสงบ และเจริญอาหารมากๆ ไม่วุ่นวาย และมีเอกลักษณ์ดีค่ะ แค่บรรยากาศก็ถูกใจแล้ว คุณเชฟเจ้าของร้านเริ่มต้นร้านนี้เพราะความชอบทำอาหารค่ะ คล้ายๆ เป็นงานอดิเรกหลังเลิกงาน แต่คุณเชฟก็รักงานนี้มากจนอยากทำแทนงานประจำเลยทีเดียว

เมนูหลักๆ ของบ้านกระทะเหล็ก คืออาหารจานร้อนสไตล์ญี่ปุ่นแบบที่เรียกว่า “เทปปันยากิ” เสิร์ฟบนจานเหล็กร้อนๆ เช่น สเต็กเทปปันยากิ  (ไก่, หมู, ปลา, ทะเล) สปาเก็ตตี้หลากหลายสไตล์ บางครั้งอาจมีเมนูพิเศษมานำเสนอแล้วแต่โอกาสค่ะ ระหว่างรออาหารก็มีสลัดบาร์เล็กๆ พร้อมน้ำสลัดหลายแบบ บริการฟรีไม่คิดเงิน ใครใคร่ผักแบบไหน ชอบน้ำสลัดอย่างไรก็ตักรับประทานได้ ใครรักการกินผักที่นี่ก็น่าสนใจไม่น้อย แต่สลัดบาร์อาจไม่ละลานตา เพราะระยะทางค่อนข้างไกล และยังมีคนรู้จักน้อย จึงจัดไว้แต่พอดีไม่ให้เสียของ แต่ผักสดสะอาดมาก รับประกันคุณภาพได้เลยค่ะ

รอเพียงไม่นานอาหารที่สั่งก็มาวางยั่วน้ำลายอยู่ตรงหน้า สปาเก็ตตี้ซีฟู้ดผัดขี้เมา สเต็กหมูเทปปัน และ สเต็กปลาซาบะ แค่สามอย่างแต่ก็อิ่มอร่อยได้ สปาเก็ตตี้ซีฟู้ดถูกใจเลดี้ ดาริกามากเป็นพิเศษ รสชาติจัดจ้าน วัตถุดิบที่ใช้ปรุงอาหารก็คุณภาพดี กุ้งขนาดพอดีคำและสด ปริมาณอาหารสมราคา น่าประทับใจ ราคาอาหารอยู่ระหว่าง 65 – 95 บาท ไม่แพงเลยเมื่อเทียบกับคุณภาพอาหาร และความอร่อย

ร้านบ้านกระทะเหล็กเปิดทุกวันค่ะ วันจันทร์ – ศุกร์ เปิดช่วงเย็นตั้งแต่เวลา 17:30 – 22:00 น วันหยุดเสาร์และอาทิตย์ เปิดตั้งแต่ 11:00 – 22:00 น แนะนำให้โทรไปสอบถามทางร้านก่อนว่าเปิดหรือไม่ เพราะเดินทางค่อนข้างไกล ถ้าไปแล้วร้านปิด เสียดายแย่เลยค่ะ โทร. 088 – 2676436, 084 – 6119655

เรื่องและภาพโดย เลดี้ ดาริกา  :onio:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2014, 09:56:46 PM โดย lady darika » บันทึกการเข้า
Trip2555
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 11:59:32 AM »

ขอบคุณที่แนะนำมาครับ  909

Chef Tu TeppanHouse
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 11:39:49 AM »

ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมเยือน และทำรีวิวนะครับ
...
แจ้งข่าวนิดนึงครับ เรื่องวันและเวลา เปิด-ปิด ร้านครับ
ตั้งแต่วันที่ 1 พ.ค. 2557 นี้เป็นต้นไป
บ้านกระทะเหล็ก จะขอเปลี่ยนแปลงเวลาเปิดร้าน เป็น
เปิดบริการทุกวัน ตั้งแต่เวลา 17:30 น. ถึง 22:00 น. นะครับ
...
จากเดิมที่จะเปิดในช่วงกลางวัน วันเสาร์ - อาทิตย์ และวันหยุดนักขัติฤกษ์ครับ
ขออนุญาตเปิดเฉพาะช่วงเย็นนะครับ
เพื่อจะได้มีเวลาปรับปรุงร้าน และ เมนูอาหาร ให้กับลูกค้าทุกท่านได้รับสิ่งที่ดี ๆ ยิ่ง ๆ ขึ้นไปครับ
ต้องขออภัยลูกค้าในความไม่สะดวกครับ
Chef Tu TeppanHouse
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 11:43:05 AM »

เพิ่มเติมแผนที่ ทางไปร้านครับ
ขอบคุณครับ

* teppan_house.jpg (681.57 KB, 2792x2360 - ดู 263 ครั้ง.)
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  เชียงใหม่ ร้านอาหาร - แนะนำร้านอาหาร อร่อย ในเชียงใหม่  |  ร้านอาหารญี่ปุ่นเชียงใหม่  |  หัวข้อ: บ้านกระทะเหล็ก (Teppan House) - อาหารปรุงด้วยหัวใจไม่ใช่แค่ฝีมือ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »