ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 28, 2024, 06:54:42 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  เชียงใหม่ เที่ยว - โพสรูปประทับใจ ที่เที่ยวในเชียงใหม่  |  หัวข้อ: บ้าน 100 อัน 1,000 อย่าง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้าน 100 อัน 1,000 อย่าง  (อ่าน 2186 ครั้ง)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 10:46:57 PM »

สวัสดีค่ะ ไม่ได้มาเขียนซ่ะนานเลยค่ะ หลังจากทำงานหนัก ทำงานนานหลายเดือน วันหยุดก็ได้มาถึง ซึ่งวันนั้นเองผู้เขียนก็ได้หาโอกาสไปเที่ยว และตั้งใจไปเที่ยวเล่นในเชียงใหม่ค่ะ ซึ่งก็ไม่ได้มีโอกาสแบบนี้มานานสักพักหนึ่งแล้วล่ะค่ะ วันนั้นตั้งใจจะไปที่ที่หนึ่ง แต่ทางผ่านก็เจอที่น่าเที่ยวซึ่งแฟนของผู้อ่านยังไม่เคยได้มาเที่ยวที่ และผู้อ่านก็ไม่ได้มาเที่ยวที่นี่นานแล้ว ที่นี่ก็คือบ้าน 100 อัน 1,000 อย่าง ซึ่งขึ้นชื่อด้านการแกะสลักไม้ที่สวยงามมากค่ะ

ผู้อ่านกับแม่เคยมาเที่ยวที่นี่เมื่อก่อนค่ะ แถมยังได้พาแขกบ้านแขกเมืองมาเที่ยวมาดูการแกะสลักไม้ที่นี่อยู่หลายครั้งอยู่เหมือนกัน แต่นั่นก็ประมาณ 5 – 7 ปีที่แล้วมา ตอนไปบ้างครั้งสามารถเข้าไปดูคนที่กำลังแกะสลักไม้ได้ จนครั้งหลังๆ ไปแล้วที่นั่นโทรมมากๆ แต่ว่ามาครั้งนี้ เจ้าของได้เล่าให้ฟังว่าลูกสาวของแกได้มาปรับปรุงที่บ้าน 100 อัน 1,000 อย่างนี้ ให้ดูดีขึ้น โปรโมท โฆษณาที่นี่ก็เพื่อเป็นการอนุรักษ์ฝีมืออันประณีตสวยงามของไม้แกะสลักจากฝีมือของช่างแกะสลักในท้องถิ่น ที่หลายคนนั้นได้จากโลกนี้ไปแล้วค่ะ

* ROY3.JPG (197.26 KB, 500x889 - ดู 229 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 10:48:33 PM »

ตอนไปแรกๆ ก็ไม่มีการเก็บค่าเข้าชม แต่ตอนนี้มีค่าบำรุงสถานที่ค่ะ ไม่แพงเลยค่ะ แค่ 20 บาทเองค่ะ และถ้าขึ้นชมด้านบน อีก 5 ชั้นก็ อีก 100 บาท เป็น 120 บาทค่ะ ไม้ที่แกะสลักที่นี่ส่วนใหญ่จะไม่ให้ถ่ายภาพค่ะ ถ่ายได้เฉพาะบางจุดเท่านั้น แต่แนะนำให้ไปจริงๆ ค่ะ ไม้แกะสลักที่ทุกคนจะได้เห็นนั้นมีความละเอียดลออ ลายไทยที่พลิ้วไหว ต้นไม้ที่เห็นเป็นใบๆ ไม้แกะสลักบางชิ้นไม่เหมือนไม้แกะสลักเลยค่ะ แต่เหมือนกับสิ่งที่ปั้นขึ้นมาเลยค่ะ สวยมากจริงๆ ค่ะ มีการแกะสลักไม้เป็นป่าที่มีต้นไม้และสัตว์ป่าน้อยใหญ่ เป็นการแกะสลักทั้งสองด้านเลยค่ะ มีการแกะสลักเป็นรูปคนและสัตว์ในวรรณคดีไทย แกะสลักเป็นรูปสัตว์ตามธรรมชาติ แกะสลักเป็นลายไทยแบบต่างๆ แกะสลักพระพุทธรูป แกะสลักภาพต่างๆ ที่เล่าเรื่องราวทางประวัติศาสตร์

* ROY5.JPG (136.49 KB, 500x889 - ดู 227 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 10:51:21 PM »

สิ่งที่น่าสนใจอีกอย่างที่ทำการแกะสลักไม้คือ แกะสลักไม้เป็นของเล่นค่ะ มี 1 ชิ้นที่ทำเป็นกลไกการเคลื่อนไหวและขยับๆ ที่ต่อๆ กัน ผู้เขียนก็อธิบายไม่เป็นเหมือนกันค่ะ และอีกสิ่งหนึ่งที่ผู้เขียนชอบก็คือแกะสลักไม้เป็นสัตว์ตัวเล็กๆ จิ๋วๆ ค่ะ น่ารักมากเลยค่ะ นอกจากนั้นยังมีแกะสลักเป็นรูปต่างๆ ที่เอาไว้ซ่อนของนั่นเองค่ะ ก็คือทำเป็นรูปถั่วลิสง มังคุด ไก่ แล้วคว้านข้างในออกให้ไม้กลวงด้านในแล้วทำที่ปิด จะเนียนมากเลยค่ะ จะไม่รู้เลยว่ามีส่วนที่เปิดออกได้ เพราะว่าไม้ที่ตัดออกมาจากกันก็สามารถต่อเข้ากันได้สนิทค่ะ

อัศจรรย์ใจมากเลยค่ะ ที่ได้มาเยือนที่นี่ในคราวนี้ ผู้เขียนและแฟนชอบมากค่ะ สุดท้ายเมื่อชมเสร็จคุณป้าที่นำชมก็น่ารักมากค่ะ นำโอวันตินร้อนมาให้เราได้ดื่มกันด้วยค่ะ และอย่าลืมแวะอุดหนุนร้านขายของที่ระลึกของที่นี่นะคะ และชวนคนมาดูกันเยอะๆ เลยนะคะ

* ROY4.JPG (201.97 KB, 500x889 - ดู 226 ครั้ง.)

* ROY1.jpg (77.58 KB, 500x375 - ดู 250 ครั้ง.)

* ROY2.jpg (71.38 KB, 500x375 - ดู 271 ครั้ง.)
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  เชียงใหม่ เที่ยว - โพสรูปประทับใจ ที่เที่ยวในเชียงใหม่  |  หัวข้อ: บ้าน 100 อัน 1,000 อย่าง « หน้าที่แล้ว ต่อไป »