ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 29, 2024, 02:38:42 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  แนะนำที่เที่ยว เส้นทางสาย บ่อสร้าง-สันกำแพง-แม่ออน-แม่กำปอง  |  หัวข้อ: บ้านแม่กำปอง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านแม่กำปอง  (อ่าน 1523 ครั้ง)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 01:13:12 AM »

สวัสดีค่ะ ช่วงนี้เชียงใหม่อากาศเริ่มที่จะเย็นๆ แล้วนะคะ ทุกๆ คนวางแผนจะไปเที่ยวที่ไหนกันล่ะยังคะ ถ้ายังไม่มีวันนี้เราขอเสนอที่นี่เลยค่ะ บ้านแม่กำปอง เป็นหมู่บ้านบนภูเขา ขึ้นเขาไปพอสมควร ตั้งอยู่ที่ ตำบลห้วยแก้ว กิ่งอำเภอแม่ออน ที่นั่นก็จะมีโฮมสเตย์ หลายๆ ที่ แต่ที่เราไปมาเป็นบ้านบ้านของแม่สามีพี่ที่ทำงานด้วยกันค่ะ บ้านนี้มีชื่อว่าสุดาโฮมสเตย์

โฮมสเตย์ก็จะมีที่นอนให้ อาหาร 2 มื้อ ห้องพัก และนวด 1 ชั่วโมง อากาศที่โน่นนะคะ เย็นตลอดปีเลย ตอนนั้นไปเดือน ก็เย็นเหมือนกันค่ะ ห่มผ้ากันหลับสบายทั้งคืนเลย เป็นที่ๆ ดีมากๆ เลยค่ะ ได้มีโอกาสไปสัมผัสกับอากาศดีๆ ธรรมชาติที่สวยงาม ได้ผ่อนคลายความเครียดกับหลายๆ อิริยาบถกัน ด้านข้างบ้านมีลำห้วยที่มีหินก้อนใหญ่อยู่เราก็ไปเดินเล่นกันแถวนั้นก่อนกินข้าวเย็นกัน

* MGP2.jpg (80.04 KB, 500x375 - ดู 194 ครั้ง.)

* MGP1.jpg (79.23 KB, 500x375 - ดู 195 ครั้ง.)

* MGP4.jpg (114.05 KB, 500x375 - ดู 188 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 01:14:58 AM »

นอกจากได้พักบ้านไม้ที่มีบรรยากาศดีๆ แล้วเรายังเดินเท้าผ่านบ้านของคนในหมู่บ้านเพื่อเดินไปยังน้ำตกค่ะ นำตกน่าจะมีประมาณ  5-6 ชั้นนะคะ เดินขึ้นแค่ชั้นที่ 3 ก็แย่แล้วล่ะค่ะ ส่วนใหญ่เราไปถ่ายรูปชั้นที่ 1-2 ก็สวยแล้ว คราวนี้ไปก็เล่นน้ำนิดหน่อย ปล่อยให้น้ำตกใส่หัว แรงดี เย็นสบายค่ะ ขากลับก็แวะร้านกาแฟเพื่อถ่ายรูปกับวิวทีเด็ด ที่เห็นดอยได้หลายดอยเลยจากที่เรายื่น แล้วก็จะมีเก้าอี้ให้นั่งถ่ายรูปกันด้วยค่ะ สวยมากๆ เลย

มาที่นี่กับเพื่อนหลายๆ คนในคราวนี้ ไดรู้จักกันมากขึ้น ได้สนิทกันมากขึ้น การที่ได้ไปเที่ยว ไปใช้เวลาที่ดีร่วมกับใครสักคนหรือเพื่อนๆ เป็นกลุ่มก็ทำให้เร้าได้รู้จักเค้ามากขึ้นได้เห็นเค้าไม่ใช่แค่ที่ทำงานหรือไม่ใช่ผิวเผิน เราได้เห็นนิสัยที่แท้จริงของเขามากขึ้น การได้รู้จักกับใครสักคนก็เป็นสิ่งที่ละเอียดอ่อนมากๆ เลยค่ะ แต่วิธีที่ทำความรู้จักกันได้แบบเร็วที่สุดที่เราใช้ในการมาเที่ยวครั้งนี้ก็คือการเล่นเกมด้วยกันค่ะ เราเล่น เกม อูโน่ หรือว่า UNO ด้วยกัน เราคิดว่าแบบนี้ก็เป็นสิ่งที่ดี ทำให้กล้าคุยกันมากขึ้นเพราะว่าเล่นเกมส์ก็ต้องมีปติสัมพันธ์กันคุยกันมองหน้ากัน หัวเราะด้วยกัน แกล้งกันบ้าง ก็สนุกดีค่ะ คนอื่นๆ กินข้าวเสร็จอาบน้ำ แล้วก็ไปนวด แต่เราไม่ได้นวดเพราะรู้สึกว่าไม่ชอบการนวดเอาซะเลย เพราะว่าเราเป็นคนบ้าจี้ด้วยมั้ง เลยแบบว่า ไม่เอาดีกว่า บางคนชอบก็เบิ้ลไปเลย 2 ชั่วโม

บ้านแม่กำปองเป็นที่ๆ ธรรมชาติยังสมบูรณ์อยู่มากๆ ค่ะ ชาวบ้านที่เป็นกันเองค่ะ และอย่าลืมอุดหนุนผลิตภัณฑ์ของท้องถิ่นที่นี่ด้วยนะคะ นั่นก็คือ หนมอนใบชาค่ะ ใครที่อยากพักผ่อนในบรรยากาศที่สบายๆ สวยๆ นะคะ มาที่นี่เลย ประทับใจแน่นอนเลยค่ะ

* MGP3.jpg (201.41 KB, 500x667 - ดู 184 ครั้ง.)

* MGp6.jpg (204.77 KB, 500x667 - ดู 210 ครั้ง.)

* MGP7.jpg (190.33 KB, 500x667 - ดู 205 ครั้ง.)

* MGP5.jpg (88.79 KB, 500x375 - ดู 194 ครั้ง.)
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  แนะนำที่เที่ยว เส้นทางสาย บ่อสร้าง-สันกำแพง-แม่ออน-แม่กำปอง  |  หัวข้อ: บ้านแม่กำปอง « หน้าที่แล้ว ต่อไป »