ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 01, 2024, 07:42:39 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  เชียงใหม่ ร้านอาหาร - แนะนำร้านอาหาร อร่อย ในเชียงใหม่  |  ร้านก๋วยเตี๋ยวเชียงใหม่  |  หัวข้อ: ก๋วยเตี๋ยวไทยในบ้าน 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ก๋วยเตี๋ยวไทยในบ้าน  (อ่าน 2200 ครั้ง)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 07:48:20 PM »

ทุกๆ คนคะ เรายังติดลมการเขียนมากๆ เลยล่ะ จะพาไปกินอีก กินแบบเด็ดๆ และทันสมัยอย่าบอกใครเลย วันนี้จะพาไปร้านที่เปิดเป็นร้านอาหารที่บ้านแต่ คุณภาพไม่บ้านเลยค่ะ ร้านนี้อยู่ในหมู่บ้านค่ะ เรารู้จักร้านนี้ก็เพราะว่าเพื่อนแม่เป็นคนชวนไปกิน พอกินแล้วก็ติดใจเลย ไปบ่อยๆ ค่ะ ร้านนี้เมื่อก่อนก็ไม่มีชื่อหรอกค่ะ แต่ติดป้ายเอาไว้ว่า ก๋วยเตี๋ยวสุโขทัยโบราณ แต่เราไปบ่อยๆ แล้วก็ได้คุยกับเจ้าของร้านอยู่บ่อยๆ เลย เรียนร้านนี้ว่าร้านครูอ้อยตามชื่อเจ้าของร้านเลยค่ะ ต่อมาเค้าก็มีชื่อเป็นของตัวเองว่าก๋วยเตี๋ยวไทยในบ้านค่ะ

ร้านนี้ตั้งอยู่ที่หมู่บ้านสุเทพาลัยบนถนนคลันคลองที่มาจากทางมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เยื้องๆ กับ อบต สุเทพค่ะ เข้าหมู่บ้านไปก็เลี้ยวขวาไปสัก 200 เมตร ร้านก็จะเป็นบ้านซึ่งอยู่ทางซ้ายมือ ตามแผนที่นี้เลยค่ะ แผนที่นี้ยืมมาจากเฟสบุคของร้านค่ะ  facebook.com/ร้านก๋วยเตี๋ยวไทยในบ้าน

* Maphh.jpg (42.58 KB, 720x509 - ดู 464 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2015, 09:19:28 AM โดย TripChiangmai » บันทึกการเข้า
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 07:51:01 PM »

ร้านนี้อยากบอกว่าเค้าห่วงสุขภาพของลูกค้ามากๆ เลยค่ะ เมนูนี่เราอยากบอกเลยเพื่อสุขภาพมากๆ เลยค่ะ เมนูร้านนี้ก็จะมี ส้มตำผลไม้ ส้มตำไทย ตำส้มโอ ตำกะท้อน ข้าวซอยซึ่งแทนที่จะใช้นำกะทิก็ใช้น้ำเต้าหู้แทนค่ะ รสชาติไม่ต่างกันเลย ก๋วยเตี๋ยวต้มยำ เส้นเล็ก เส้นใหญ่ เส้นหมี่ขาวข้าวกล้อง อันนี้ทีเด็ดเลย นอกจากนั้นก็ยังมี ปอเปี๊ยะทอด เต้าหู้ไทใหญ่ทอด จิ้มน้ำจิ้มรสเด็ดกินกับใบโหรพา อร่อยสุดๆ สำหรับก๋วยเตี๋ยวลุย ของที่นี่เค้าเรียกก๋วยเตี๋ยวหลงสวนคือว่าผักเยอะจนเส้นก๋วยเตี๋ยวหายไปเลยค่ะ และที่อร่อยคือกุ้งแห้งคัดเกรดอย่างดี ยังไม่หมดนะคะที่นี่ยังมีทำแกงขี้เหล็กเป็นพักๆ สามารถสั่งใส่ถุงกลับไปกินที่บ้านได้อีก สรรพคุณของขี้เหล็กนี่มีประโยชน์ต่อร่างกายเยอะแยะเลยด้วยค่ะ ชาเย็นและกาแฟที่นี่ก็เข้มข้นดี อร่อยหอมหวานมัน

* ooy1.jpg (68.96 KB, 500x375 - ดู 390 ครั้ง.)

* ooy2.jpg (74.24 KB, 500x375 - ดู 400 ครั้ง.)

* ooy6.jpg (61.99 KB, 500x375 - ดู 438 ครั้ง.)

* ooy3.jpg (82.95 KB, 500x375 - ดู 408 ครั้ง.)

* ooy5.jpg (77.81 KB, 500x375 - ดู 396 ครั้ง.)

* ooy4.jpg (58.57 KB, 500x375 - ดู 411 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 07:52:06 PM »

แล้วมาสรุปสุดท้ายกับเมนูล้างปากกันค่ะ ก็คือขนมหวานนั่นเอง ร้านนี้มีหลายอย่างเลย เป็นแบบไทยๆ ด้วย มีข้าวต้มน้ำวุ้น ก็คือการนำข้าวต้มมัดที่ใส่ถั่วลิสงมาตัดๆๆ แล้วใส่ในน้ำเชื่อมกินด้วยกันกับวุ้นใบเตยตัดให้เป็นหยักๆ บวดฟักทอง เต้าส่วน ลูกเดือย อร่อยหมดเลยค่ะ ครูอ้อยเจ้าของร้านเค้าบอกเล็ดลับการกินขนมไทยที่คิดว่าไม่ค่อยจะไม่ใครรู้ หรือว่าคนสมัยใหม่ก็ไม่น่าจะรู้เลย ก็คือว่าถ้าเป็นขนมไทยที่กินกับกะทิแบบร้อน ไม่ให้คนกะทิให้เข้ากับน้ำเชื่อมแต่ให้กินไปคู่กันเลย แกบอกว่ากินแบบนี้จะอร่อยมากขึ้น

ร้านนี้อาหารสะอาด เจ้าของใจดี เป็นกิจการครอบครัวที่น่ารักมากๆ เลยค่ะ ใครอยากกินอาหารคลีน อาหารเพื่อสุขภาพแบบไทยๆ เราแนะนำร้านก๋วยเตี๋ยวไทยในบ้านเลย ต้องมาลองถึงจะรู้ค่ะ
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 09:58:07 AM »

ขอบคุณที่แนะนำ

หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  เชียงใหม่ ร้านอาหาร - แนะนำร้านอาหาร อร่อย ในเชียงใหม่  |  ร้านก๋วยเตี๋ยวเชียงใหม่  |  หัวข้อ: ก๋วยเตี๋ยวไทยในบ้าน « หน้าที่แล้ว ต่อไป »